Phòng khám không treo biển bị xử phạt bao nhiêu tiền

Phòng khám không treo biển bị xử phạt bao nhiêu tiền

(Luật Tiền Phong) – Khi phòng khám chuyên khoa đi vào hoạt động thì bắt buộc phải treo biển hiệu và phải có đầy đủ các thông tin về tên phòng khám, tên bác sĩ chịu trác nhiệm chuyên môn, số chứng chỉ hành nghề, thời gian hoạt động…và các nội dung khác theo quy định tại Điều 41 Nghị định 109/2016/NĐ – CP quy định về cấp chứng chỉ hành nghề và giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám chữa bệnh.

Phòng khám không treo biển bị xử phạt bao nhiêu tiền
Phòng khám không treo biển bị xử phạt bao nhiêu tiền

Tuy nhiên, vẫn còn một số phòng khám do sơ ý mà không treo biển hoặc có treo nhưng không đầy đủ thông tin theo quy định thì sẽ bị xử phạt hành chính và mức phạt cụ thể là:

Tình huống 1: Chúng tôi mở phòng khám nha khoa trực thuộc công ty nên trên giấy phép ghi là phòng khám chuyên khoa răng hàm mặt – trực thuộc Công ty TNHH KOREA. Tuy nhiên khi hoạt động trên biển hiệu chúng tôi để tên phòng khám là Nha khoa KOREA và khi có cán bộ đến kiểm tra đã nói chúng tôi bị xử phạt hành chính vì treo biển không đúng thông tin cơ sở?

Tình huống 2: Tôi có mở một phòng chuẩn trị  y học cổ truyền trong ngõ, đợt vừa rồi sửa nhà nên không có chỗ treo biển nên tôi hạ xuống quên không treo lại, cán bộ kiểm tra nói phòng khám của tôi bị xử phạt?

LUẬT TIỀN PHONG TƯ VẤN:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 29 Nghị định 173/2013/NĐ – CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực y tế thì các trường hợp hoạt động không có biển hiệu hoặc có biển hiệu nhưng ghi không đúng thì bị xử phạt hành chính trong lĩnh vực y tế với mức tiền là từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng.

Điều 29. Vi phạm quy định về điều kiện hoạt động và sử dụng giấy phép hoạt động của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh

 Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Hoạt động không có biển hiệu hoặc có biển hiệu nhưng ghi không đúng so với nội dung ghi trong giấy phép hoạt động;

Chiểu theo quy định trên thì hai tình huống nêu trên đều vi phạm quy định về điều kiện hoạt động của phòng khám và việc bị xử phạt hành chính là hợp pháp.

Có thể bạn quan tâm

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT  – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 0976714386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

*Lưu ý: Nội dung bài viết chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự kiện khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do pháp luật hoặc chính sách của nhà nước có sự thay đổi. Vui lòng liên hệ luật sư qua hotline 1900 6289 hoặc email contact@luattienphong.vn để được tư vấn.

Comments

comments

Translate »

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386