Bị tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề y khi phát hiện cho thuê

Bị tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề y khi phát hiện cho thuê

(Luật Tiền Phong) – Do nhu cầu khám chữa bệnh của người dân tăng cao về chất lượng dịch vụ nên nhiều phòng khám tư nhân đã được thành lập nhất là ở Hà Nội và Thành phố  Hồ Chí Minh. Các phòng khám này bên cạnh là của bác sĩ làm ngoài giờ thì còn có những phòng khám làm việc toàn thời gian nhưng người đứng đầu chịu trách nhiệm chuyên môn  phải đáp ứng quy định chưa làm việc ở cơ sở khám chữa bệnh nào khác.

Bị tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề y khi phát hiện cho thuê
Bị tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề y khi phát hiện cho thuê

Để đáp ứng điều kiện này, một số doanh nghiệp/cá nhân thành lập phòng khám đã mượn hoặc thuê bằng của Bác sĩ đủ điều kiện để làm người đứng đầu phòng khám nhưng thực tế bác sĩ không làm việc tại đó.

Hỏi: Tôi là bác sĩ chuyên khoa nội tổng hợp tại Viện Bạch Mai đã nghỉ hưu được 1 năm nhưng do sức khỏe không tốt nên tôi không làm thêm ở đâu cả. Thời gian gần đây bạn tôi có giới thiệu có người muốn thuê bằng của tôi để mở phòng khám, tôi không biết việc này nếu bị phát hiện sẽ bị xử lý như thế nào?

LUẬT TIỀN PHONG TƯ VẤN:

Theo quy định hiện nay nếu Bác sĩ cho thuê, mượn chứng chỉ hành nghề thì hình thức xử phạt chính là từ 30 triệu đồng đến 40 triệu đồng và hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng chính chỉ hành nghề trong thời gian từ 06 tháng đến 12 tháng.

Mức phạt tiền này cũng được áp dụng đối với cá nhân/tổ chức đi thuê bằng của Bác sĩ.

(Tham khảo quy định tại khoản 5 Điều 28 Nghị định 176/2013/NĐ – CP nghị định quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực y tế).

Có thể bạn quan tâm

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT  – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 0976714386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

*Lưu ý: Nội dung bài viết chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự kiện khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do pháp luật hoặc chính sách của nhà nước có sự thay đổi. Vui lòng liên hệ luật sư qua hotline 1900 6289 hoặc email contact@luattienphong.vn để được tư vấn.

Comments

comments

Translate »

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386