Nhập khẩu trang thiết bị y tế đã dùng về bán bị phạt bao nhiêu tiền?

Nhập khẩu trang thiết bị y tế đã dùng về bán bị phạt bao nhiêu tiền?

(Luật Tiền Phong) – nhập khẩu trang thiết bị y tế đã qua sử dụng về Việt Nam bán là một trong những hành vi vi phạm quy định về nhập khẩu trang thiết bị y tế.

Nhập khẩu trang thiết bị y tế đã dùng về bán bị phạt bao nhiêu tiền?
Nhập khẩu trang thiết bị y tế đã dùng về bán bị phạt bao nhiêu tiền?

Hỏi: Tôi có nhập khẩu 10 ghế răng từ công ty mẹ ở Hàn Quốc về Việt Nam dùng, nhưng do thủ tục lâu quá nên phòng khám đã mua ghế răng khác thay thế. Do vậy, tôi định bán 10 ghế răng này đi cho một phòng khám khác thì nghe nói nếu ghế răng đã sử dụng rồi mà mang về bán thì sẽ bị phạt tiền, việc này có đúng không, xin được luật sư tư vấn.

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Theo quy định tại Điều 56 Nghị định 176/2013/NĐ – CP nghị định quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực y tế thì những hành vi vi phạm quy định về nhập khẩu trang thiết bị y tế sẽ bị xử phạt hành chính như sau:

Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

–  Nhập khẩu trang thiết bị y tế không được phép lưu hành ở nước sản xuất, cấm lưu hành ở Việt Nam hoặc Tổ chức Y tế thế giới cấm lưu hành;

–  Nhập khẩu trang thiết bị y tế không qua thử nghiệm lâm sàng theo quy định của pháp luật;

–  Không kiểm tra chất lượng đối với trang thiết bị y tế nhập khẩu cần độ chính xác theo quy định của pháp luật;

– Nhập khẩu trang thiết bị y tế có khiếm khuyết về chất lượng, kém hiệu quả trong khám bệnh, chữa bệnh gây tác dụng phụ có hại cho con người;

–  Nhập khẩu trang thiết bị y tế đã qua sử dụng với mục đích kinh doanh, trừ trường hợp là quà tặng, quà biếu.

Hình thức xử phạt bổ sung:

–  Tước quyền sử dụng giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế trong thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng;

–  Tịch thu trang thiết bị y tế đối với hành vi nêu trên.

Chiểu theo quy định trên thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính và tịch thu ghế răng khi nhập khẩu ghế răng đã sử dụng về bán, nếu bạn không có nhu cầu sử dụng thì có thể tặng hoặc cho những phòng khám khác và không nên bán để tránh bị xử phạt.

Có thể bạn quan tâm

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT  – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 0976714386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

*Lưu ý: Nội dung bài viết chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự kiện khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do pháp luật hoặc chính sách của nhà nước có sự thay đổi. Vui lòng liên hệ luật sư qua hotline 1900 6289 hoặc email contact@luattienphong.vn để được tư vấn.

Comments

comments

Translate »
error: Content is protected !!