Mức xử phạt khi vi phạm quy định về kinh doanh mỹ phẩm

Mức xử phạt khi vi phạm quy định về kinh doanh mỹ phẩm

(Luật Tiền Phong) – khi kinh doanh mỹ phẩm nếu vi phạm các quy định về kinh doanh thì cá nhân/tổ chức bị phạt hành chính:

Mức xử phạt khi vi phạm quy định về kinh doanh mỹ phẩm
Mức xử phạt khi vi phạm quy định về kinh doanh mỹ phẩm

Hỏi: Sắp tới tôi dự định đầu tư tiền để mở một cửa hàng kinh doanh mỹ phẩm, tôi băn khoăn không biết quy xử phạt hành chính về lĩnh vực này như thế nào?

LUẬT TIỀN PHONG TƯ VẤN:

Điều 51 Nghị định 173/2013/NĐ – CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực y tế quy định mức xử phạt vi phạm về kinh doanh mỹ phẩm như sau:

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với trường hợp tổng trị giá lô hàng vi phạm dưới 20.000.000 đồng hoặc phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với trường hợp tổng trị giá lô hàng vi phạm từ 20.000.000 đồng trở lên tính theo giá bán đối với cá nhân, tổ chức không phải là tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường khi thực hiện một trong các hành vi sau đây:

  • Kinh doanh mỹ phẩm không còn nguyên vẹn bao bì;
  • Kinh doanh mỹ phẩm nhập lậu, mỹ phẩm không rõ nguồn gốc, xuất xứ;
  • Kinh doanh mỹ phẩm đã hết hạn sử dụng;
  • Kinh doanh mỹ phẩm chưa thực hiện công bố sản phẩm mỹ phẩm;
  • đ) Kinh doanh mỹ phẩm có thành phần chất cấm sử dụng trong mỹ phẩm hoặc vượt quá giới hạn cho phép đối với các chất có quy định giới hạn nồng độ, hàm lượng sử dụng theo quy định của pháp luật;
  • Kinh doanh mỹ phẩm không bảo đảm chất lượng, không an toàn cho người sử dụng;
  • Kinh doanh mỹ phẩm đã bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền thông báo thu hồi do vi phạm quy định của pháp luật.

2. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng và buộc tiêu hủy toàn bộ mỹ phẩm đối với tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường thực hiện một trong các hành vi sau đây:

  • Kinh doanh mỹ phẩm có hồ sơ thông tin sản phẩm (PIF) lưu tại doanh nghiệp không đáp ứng quy định của pháp luật;
  • Kinh doanh mỹ phẩm không bảo đảm chất lượng, không an toàn cho người sử dụng;
  • Kinh doanh mỹ phẩm không còn nguyên vẹn bao bì, không rõ nguồn gốc, xuất xứ;
  • Kinh doanh mỹ phẩm quá hạn dùng hoặc quá thời hạn theo khuyến cáo của nhà sản xuất;
  • Thay đổi nội dung sau khi công bố sản phẩm mỹ phẩm nhưng chưa được chấp nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; thay đổi tên, địa chỉ nhưng không thay đổi số giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đầu tư; thay đổi tên, địa chỉ của doanh nghiệp nhập khẩu; thay đổi người đại diện, thay đổi dạng trình bày của sản phẩm;
  • Kinh doanh mỹ phẩm đã bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền thông báo thu hồi do vi phạm quy định của pháp luật.

3. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng và kiến nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu hồi số tiếp nhận công bố sản phẩm mỹ phẩm đối với tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường thực hiện một trong các hành vi sau đây:

  • Kinh doanh mỹ phẩm có thành phần chất cấm sử dụng trong mỹ phẩm hoặc vượt quá giới hạn cho phép đối với chất có quy định giới hạn nồng độ, hàm lượng sử dụng theo quy định của pháp luật;
  • Kinh doanh mỹ phẩm không có hồ sơ thông tin sản phẩm (PIF) theo quy định của pháp luật;
  • Kinh doanh mỹ phẩm có công thức không đúng với hồ sơ công bố đã được duyệt;
  • Không thực hiện thu hồi mỹ phẩm theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Có thể bạn quan tâm

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT  – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 0976714386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

*Lưu ý: Nội dung bài viết chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự kiện khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do pháp luật hoặc chính sách của nhà nước có sự thay đổi. Vui lòng liên hệ luật sư qua hotline 1900 6289 hoặc email contact@luattienphong.vn để được tư vấn.

Comments

comments

Translate »

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386