Không niêm yết giá dịch vụ tại phòng khám bị phạt bao nhiêu tiền

Không niêm yết giá dịch vụ tại phòng khám bị phạt bao nhiêu tiền

(Luật Tiền Phong) – Khác với các nghề dịch vụ khác, nghề dịch vụ khám chữa bệnh là nghề ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe của người dân và rất khó để định giá cụ thể như các dịch vụ thông thường. Do đó để đảm bảo quyền lợi cho người khám chữa bệnh tránh bị báo giá “cắt cổ”, Chính phủ quy định các phòng khám bắt buộc phải niêm yết giá công khai tại phòng khám và không được thu giá cao hơn giá niêm yết.

Không niêm yết giá dịch vụ tại phòng khám bị phạt bao nhiêu tiền
Không niêm yết giá dịch vụ tại phòng khám bị phạt bao nhiêu tiền

KHÁCH HÀNG HỎI:

Kính gửi Luật Tiền Phong, chúng tôi là phòng khám thẩm mỹ viện do 100% vốn của Hàn Quốc thành lập và khi triển khai dịch vụ nếu khách hàng yêu cầu bác sĩ ngoại thì phí sẽ cao hơn bác sĩ Việt Nam và với mỗi phạm vi hoạt động thì cũng có một mức phí khác nhau cho từng đối tượng khách hàng nên chúng tôi không có bảng giá niêm yết cụ thể, vậy chúng tôi không niêm yết bảng giá tại phòng khám có bị phạt không?

LUẬT TIỀN PHONG TƯ VẤN:

Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 29 Nghị định 173/2013/NĐ – CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực y tế thì với các trường hợp không niêm yết giá dịch tại phòng khám sẽ bị xử phạt từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng.

Điều 29. Vi phạm quy định về điều kiện hoạt động và sử dụng giấy phép hoạt động của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

b) Không công khai tên người hành nghề, thời gian làm việc hoặc không niêm yết giá dịch vụ.

Bên cạnh đó, khoản 2 Điều 29 cũng quy định với các phòng khám có niêm yết bảng giá nhưng lại thu phí dịch vụ cao hơn giá niêm yết cũng bị xử phạt vi phạm hành chính từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng.

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không báo cáo cơ quan cấp giấy phép hoạt động trong trường hợp thay đổi người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh;

b) Không báo cáo cơ quan cấp giấy phép hoạt động trong trường hợp thay đổi người hành nghề là người nước ngoài theo quy định của pháp luật;

c) Thu giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh cao hơn giá đã niêm yết;

Như vậy, trường hợp phòng khám của bạn không niêm yết bảng giá là vi phạm quy định về điều kiện hoạt động của phòng khám và có thể sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 29 nêu trên.

Có thể bạn quan tâm

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT  – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 0976714386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

*Lưu ý: Nội dung bài viết chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự kiện khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do pháp luật hoặc chính sách của nhà nước có sự thay đổi. Vui lòng liên hệ luật sư qua hotline 1900 6289 hoặc email contact@luattienphong.vn để được tư vấn.

Comments

comments

Translate »

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386