Những việc bắt buộc phải làm việc nếu người đứng đầu phòng khám vắng mặt

Những việc bắt buộc phải làm việc nếu người đứng đầu phòng khám vắng mặt

(Luật Tiền Phong) – Bác sĩ – người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của phòng khám phải làm việc toàn thời gian nhưng vì lý do khách quan nào đó mà không thể làm việc tại phòng khám trong một thời gian thì có được không, mời bạn đọc quan tâm theo dõi tình huống.

Hỏi:

Tôi là người chịu trách nhiệm chuyên môn của phòng khám chuyên khoa răng hàm mặt, tuy nhiên do sức khỏe của tôi đang gặp vấn đề nên tôi muốn qua nước ngoài khám bệnh. Vậy phòng khám của tôi có cần làm thủ tục gì khi tôi không có mặt ở phòng khám không?

Những việc bắt buộc phải làm việc nếu người đứng đầu phòng khám vắng mặt
Những việc bắt buộc phải làm việc nếu người đứng đầu phòng khám vắng mặt

LUẬT TIỀN PHONG TƯ VẤN

Theo quy định tại khoản 9 Điều 11 Văn bản hợp nhất số 01 VBHN – BYT ngày 26 tháng 2 năm 2016 Thông tư hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thì khi người chịu trách nhiệm chuyên môn vắng mặt tại cơ sở khám chữa bệnh vì lý do ốm đau, nghỉ phép, đi học hoặc vì các lý do khác thì người chịu trách nhiệm chuyên môn phải thực hiện các thủ tục sau:

  1.  Nếu thời gian vắng mặt tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh dưới 3 ngày thì phải ủy quyền bằng văn bản cho người làm việc tại cơ sở khám, chữa bệnh đó có chứng chỉ hành nghề phù hợp với ít nhất một trong các chuyên khoa mà cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đăng ký hoạt động và có thời gian khám bệnh, chữa bệnh ít nhất là 54 tháng;
  2.  Nếu thời gian vắng mặt tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên 3 ngày thì phải ủy quyền như trường hợp dưới 3 ngày và phải có văn bản báo cáo Sở Y tế;
  3.  Nếu thời gian vắng mặt tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh từ 30 ngày đến 180 ngày thì phải ủy quyền như trường hợp vắng dưới 3 ngày , có văn bản báo cáo Sở Y tế và được Sở Y tế chấp thuận bằng văn bản;
  4.  Nếu thời gian vắng mặt tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên 180 ngày thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phải làm hồ sơ, thủ tục đề nghị thay đổi người chịu trách nhiệm chuyên môn của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Bạn đọc quan tâm đến thủ tục đề nghị thay đổi người chịu trách nhiệm chuyên môn có thể tham khảo bài viết của chúng tôi dưới đây:

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT  – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 0976714386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

*Lưu ý: Nội dung bài viết chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự kiện khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do pháp luật hoặc chính sách của nhà nước có sự thay đổi. Vui lòng liên hệ luật sư qua hotline 1900 6289 hoặc email contact@luattienphong.vn để được tư vấn.

Comments

comments

Translate »

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386