Học bác sĩ nội trú có được tính vào thời gian có kinh nghiệm khám chữa bệnh không?

Học bác sĩ nội trú có được tính vào thời gian có kinh nghiệm khám chữa bệnh không?

(Luật Tiền Phong) – Để được đứng đầu phòng khám – là người chịu trách nhiệm chuyên môn bác sĩ phải có ít nhất 54 tháng kinh nghiệm, nhưng thời gian kinh nghiệm này chỉ bao gồm thời gian làm việc thực tế hay được tính cả thời gian đi học.

Học bác sĩ nội trú có được tính vào thời gian có kinh nghiệm khám chữa bệnh không?
Học bác sĩ nội trú có được tính vào thời gian có kinh nghiệm khám chữa bệnh không?

Hỏi: Tôi ra trường và đi làm từ năm 2013, nhưng tôi đi làm được 3 năm thì nghỉ để đi học bác sĩ nội trú. Nay, tôi dự định mở 1 phòng khám do chính tôi là người đứng đầu chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật, tôi băn khoăn không biết thời gian đi học bác sĩ nội trú của tôi có được tính vào thời gian xác nhận kinh nghiệm 54 tháng không?

LUẬT TIỀN PHONG TƯ VẤN

Theo quy định của Luật khám chữa bệnh và các văn bản hướng dẫn thì điều kiện để làm người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của người phòng khám chuyên khoa cần có:

Một là, chứng chỉ hành nghề phù hợp với chuyên khoa mà phòng khám đăng ký.

Hai là, có thời gian khám bệnh, chữa bệnh ít nhất là 54 tháng về chuyên khoa đó.

Thời gian khám chữa bệnh 54 tháng này được hướng dẫn cụ thể tại khoản 2 Điều 3  Văn bản hợp nhất số 01 VBHN – BYT ngày 26 tháng 2 năm 2016 Thông tư hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh :

là thời gian trực tiếp khám bệnh, chữa bệnh kể từ ngày được cấp văn bằng chuyên môn (xác định từ thời điểm ký kết hợp đồng lao động hoặc có quyết định tuyển dụng) đến ngày được phân công, bổ nhiệm làm người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật hoặc người phụ trách khoa, bao gồm cả thời gian học định hướng chuyên khoa hoặc sau đại học (bác sĩ nội trú, chuyên khoa cấp I, chuyên khoa cấp II) theo đúng chuyên khoa mà người đó được phân công, bổ nhiệm.

Chiểu theo quy định trên thì thời gian học bác sĩ nội trú của bạn sẽ được tính vào thời gian  có kinh nghiệm khám chữa bệnh.

Bên cạnh hai điều kiện cụ thể nêu trên thì trên thực tế để được chấp thuận làm người chịu trách nhiệm chuyên môn của phòng khám chuyên khoa thì chuyên viên Sở Y tế thường yêu cầu cung cấp thêm Hợp đồng lao động, bảng lương, sổ bảo hiểm, hồ sơ bệnh án… để chứng minh có tham gia làm việc thực sự.

Có thể bạn quan tâm:

====================

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT  – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 0976714386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Toà nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

*Lưu ý: Nội dung bài viết chỉ mang tính tham khảo. Tùy từng thời điểm, đối tượng và sự kiện khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do pháp luật hoặc chính sách của nhà nước có sự thay đổi. Vui lòng liên hệ luật sư qua hotline 1900 6289 hoặc email contact@luattienphong.vn để được tư vấn.

Comments

comments

Translate »

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386