QUẢNG CÁO PHÒNG KHÁM CÓ CẦN XIN PHÉP KHÔNG?

QUẢNG CÁO PHÒNG KHÁM CÓ CẦN XIN PHÉP KHÔNG?

KHÁCH HÀNG HỎI:

Công ty tôi đã thực hiện đăng bảo quảng cáo về  một số dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh của phòng khám. Tuy nhiên, chúng tôi chưa tiến hành xin phép tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Chúng tôi xin Luật sư tư vấn về mức xử phạt với trường hợp quảng cáo phòng khám không xin phép tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền với dịch vụ khám chữa bệnh và trình tự thủ tục xin phép thủ tục nêu trên.”

Để giải đáp thắc mắc của Quý Khách hàng về nội dung này, Luật Tiền Phong xin cung cấp bài viết tư vấn dưới đây.

LUẬT SƯ TRẢ LỜI:

 1. Về mức xử phạt

Căn cứ tại Khoản 1 Điều 9 Nghị định 181/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật quảng cáo quy định: “Nội dung quảng cáo dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh phải phù hợp với Giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc Chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh đối với người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.”

Và, tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định 181/2013/NĐ-CP: “Việc quảng cáo các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ đặc biệt quy định từ Điều 3 đến Điều 11 Nghị định này chỉ thực hiện sau khi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác nhận nội dung quảng cáo.”

Từ những căn cứ nêu trên, việc thực hiện quảng cáo đối với dịch vụ khám bệnh chữa bệnh cần phải xin xác nhận nội dung quảng cáo từ cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Căn cứ tại Nghị định 28/2017/NĐ-CP đối với hành vi quảng cáo không xin phép của Quý khách hàng sẽ bị xử lý vi phạm hành chính như sau: Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi quảng cáo các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ đặc biệt mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác nhận nội dung trước khi thực hiện quảng cáo theo quy định”

 2. Về trình tự, thủ tục xin xác nhận nội dung quảng cáo đối với dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh

 a. Về hồ sơ

Quý khách hàng cần chuẩn bị bộ hồ sơ bao gồm:

  •  Văn bản đề nghị xác nhận nội dung quảng cáo theo quy định tại Phụ lục 01 ban hành kèm theo Thông tư này;
  •  Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp hoặc giấy phép thành lập văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài;
  •  Giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh của cơ sở thực hiện dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh được quảng cáo;
  •  Danh mục kỹ thuật chuyên môn đã được phê duyệt;
  •  Chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh của người thực hiện dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh được quảng cáo
  •  Nội dung đề nghị xác nhận quảng cáo:
    •  Nếu quảng cáo trên báo nói, báo hình thì phải có 01 bản ghi nội dung quảng cáo dự kiến trong đĩa hình, đĩa âm thanh, file mềm kèm theo 03 bản kịch bản dự kiến quảng cáo, trong đó miêu tả rõ nội dung, phương tiện dự kiến quảng cáo, phần hình ảnh (đối với báo hình), phần lời, phần nhạc;
    •  Nếu quảng cáo trên các phương tiện quảng cáo không phải báo nói, báo hình thì phải có 03 bản ma-két nội dung dự kiến quảng cáo in mầu kèm theo file mềm ghi nội dung dự kiến quảng cáo;
    •  Nếu quảng cáo thông qua hội thảo, hội nghị, tổ chức sự kiện: Ngoài các tài liệu quy định tại điểm này phải có các tài liệu: mẫu quảng cáo sử dụng trong chương trình đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt còn hiệu lực (trong trường hợp mẫu quảng cáo đã được duyệt nội dung), chương trình có ghi rõ tên nội dung báo cáo, thời gian (ngày/tháng/năm), địa điểm tổ chức (địa chỉ cụ thể); nội dung bài báo cáo và tài liệu trình bày, phát cho người dự; bảng kê tên, chức danh khoa học, trình độ chuyên môn của báo cáo viên (Báo cáo viên phải có bằng cấp chuyên môn, trình độ phù hợp với lĩnh vực sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ được quảng cáo. Đối với quảng cáo dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh: báo cáo viên phải có bằng cấp chuyên môn về y phù hợp.

 b. Về trình tự, thủ tục

Quý khách hàng thực hiện theo trình tự, thủ tục như sau:

  •  Bước 1: Quý khách hàng gửi hồ sơ đề nghị xác nhận nội dung quảng cáo tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
  •  Bước 2: Nhận xác nhận nội dung quảng cáo

Trong thời gian 10 ngày kể từ khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định, cơ quan có thẩm quyền cấp xác nhận nội dung quảng cáo. Trường hợp không cấp giấy xác nhận nội dung quảng cáo, cơ quan nhà nước có thẩm quyền phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do không cấp.

Khi được xác nhận Quý khách hàng sẽ nhận được kết quả như sau:

Giấy xác nhận nội dung quảng cáo3. Dịch vụ của Luật Tiền Phong

Với kinh nghiệm của Luật Tiền Phong trong lĩnh vực y tế, chúng tôi cam kết rằng sẽ cung cấp cho Quý khách hàng các dịch vụ chất lượng nhất như:

  • Tư vấn, soạn thảo hồ sơ đề nghị cấp xác nhận quảng cáo dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh, thuốc, thực phẩm chức năng…;
  • Thực hiện nộp, theo dõi tiến trình xử lý hồ sơ của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
  • Thực hiện hỗ trợ xin hồ sơ nhanh khi Quý khách có nhu cầu.

Trên đây là bài tư vấn của Luật Tiền Phong về nội dung Quý khách hàng thắc mắc. Nếu có bất cứ câu hỏi nào, vui lòng liên hệ với chúng tôi để được hỗ trợ và tư vấn.

Quý khách hàng có thể quan tâm:

===================

Hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tầng 3, tòa nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Translate »
error: Content is protected !!

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386