Bác sỹ có được từ chối khám, chữa bệnh không?

Bác sỹ có được từ chối khám, chữa bệnh không?

(Luật Tiền Phong) – Có câu “Lương y như từ mẫu”. Câu nói ấy nói lên phần nào về thiên chức của người hành nghề y, nói lên tầm quan trọng cũng như đạo đức cần có ở người hành nghề y. Vậy có một câu hỏi đặt ra là: bác sỹ có được từ chối khám, chữa bệnh hay không? Câu trả lời sẽ có trong bài viết sau đây của chúng tôi.

Bác sỹ có được từ chối khám, chữa bệnh không?
Bác sỹ có được từ chối khám, chữa bệnh không?

Người hành nghề được hành nghề theo đúng phạm vi hoạt động chuyên môn ghi trong chứng chỉ hành nghề đã được cấp. Người hành nghề phải kịp thời sơ cứu, cấp cứu, khám bệnh, chữa bệnh cho người bệnh.  Vậy có trường hợp nào người hành nghề được từ chối khám, chữa cho người bệnh hay không? Có trường hợp nào việc từ chối khám, chữa là không vi phạm quy định pháp luật và đạo đức nghề nghiệp hay không?

Theo quy định tại Điều 32 Luật Khám chữa, bệnh người hành nghề được quyền:

  • “Được từ chối khám bệnh, chữa bệnh nếu trong quá trình khám bệnh, chữa bệnh mà tiên lượng bệnh vượt quá khả năng hoặc trái với phạm vi hoạt động chuyên môn của mình”.

Nhưng người hành nghề phải báo cáo với người có thẩm quyền hoặc giới thiệu người bệnh đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác để giải quyết. Trong trường hợp này, người hành nghề vẫn phải thực hiện việc sơ cứu, cấp cứu, theo dõi, chăm sóc, điều trị người bệnh cho đến khi người bệnh được chuyển đi cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác.

  • “Được từ chối khám bệnh, chữa bệnh nếu việc khám bệnh, chữa bệnh đó trái với quy định của pháp luật hoặc đạo đức nghề nghiệp”.

Như vậy, phải hiểu đúng về việc “người hành nghề được từ chối khám, chữa bệnh cho người bệnh”. Người hành nghề phải nắm vững về quyền, về nghĩa vụ của mình đối với nghề nghiệp của mình để có thể thực hiện tốt nhất công việc của mình.

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

>>> Thành lập phòng khám chuyên khoa đầy đủ nhất

>>> Những trường hợp bị thu hồi chứng chỉ hành nghề y dược

>>> Thủ tục xin giấy phép quảng cáo dịch vụ phòng khám

Trên đây là những thông tin tư vấn của Luật Tiền Phong một trong những quyền của người hành nghề. Mọi băn khoăn, thắc mắc các bạn có thể liên hệ hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386 để được hỗ trợ.

==============================

CÔNG TY LUẬT TNHH TIỀN PHONG

Hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tòa nhà Bình Vượng, 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

 

Comments

comments

Translate »

HOTLINE: 0916 16 26 18

HOTLINE: 0976 714 386