Trường hợp được bồi thường do xảy ra tai biến trong tiêm chủng

Trường hợp được bồi thường do xảy ra tai biến trong tiêm chủng

(Luật Tiền Phong) – Bạn đã từng nghĩ đến trường hợp khi xảy ra tai biến trong tiêm chủng thì ai sẽ phải bồi thường cho mình chưa? Và làm thế nào để xác định trường hợp được bồi thường do xảy ra tai biến trong tiêm chủng? Luật Tiền Phong sẽ giải đáp vướng mắc đó cho quý khách trong bài viết sau:

 

Trường hợp được bồi thường do xảy ra tai biến trong tiêm chủng
Trường hợp được bồi thường do xảy ra tai biến trong tiêm chủng

I. Trình tự thực hiện yêu cầu bồi thường do xảy ra tai biến trong tiêm chủng

Bước 1. Trường hợp người được tiêm chủng hoặc thân nhân của người được tiêm chủng cho rằng mình hoặc thân nhân của mình thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 15 Nghị định 104/2016/NĐ-CP thì phải chuẩn bị và gửi hồ sơ cho Sở Y tế.

Bước 2. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đơn và các giấy tờ hợp lệ, nếu xác định yêu cầu thuộc trách nhiệm giải quyết của mình thì Sở Y tế phải thụ lý và thông báo bằng văn bản về việc thụ lý đơn cho người bị thiệt hại hoặc thân nhân của người bị thiệt hại (sau đây gọi tắt là người bị thiệt hại). Trường hợp hồ sơ không đầy đủ thì Sở Y tế có văn bản hướng dẫn người bị thiệt hại bổ sung.

Bước 3. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu của người bị thiệt hại, Sở Y tế phải hoàn thành việc xác định nguyên nhân gây tai biến, mức độ tổn thương và thông báo bằng văn bản cho người yêu cầu đồng thời báo cáo Bộ Y tế.

II. Cách thức thực hiện yêu cầu bồi thường do xảy ra tai biến trong tiêm chủng

Qua đường bưu điện hoặc nộp trực tiếp tại Sở Y tế

III. Thành phần hồ sơ yêu cầu bồi thường do xảy ra tai biến trong tiêm chủng

1. Đơn yêu cầu xác định nguyên nhân gây tai biến và mức độ tổn thương;

2. Phiếu, số xác nhận tiêm chủng loại vắc xin có liên quan;

3. Giấy ra viện, hóa đơn thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, vận chuyển bệnh nhân (bản chính hoặc bản sao có chứng thực);

4. Giấy chứng tử (trong trường hợp bị tử vong);

5. Các giấy tờ khác có liên quan chứng minh tai biến hoặc thiệt hại khác (nếu có).

IV. Thời hạn giải quyết yêu cầu bồi thường do xảy ra tai biến trong tiêm chủng

15 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ đầy đủ và hợp lệ.

Trên đây là nội dung thông tin Luật Tiền Phong chia sẻ, hy vọng giúp quý khách hàng làm sáng tỏ vấn đề đang quan tâm, nếu còn băn khoăn hoặc cần tư vấn chi tiết hơn nữa, quý khách vui lòng kết nối đến tổng đài 19006289 để được hỗ trợ.

========

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattiephong.vn

Địa chỉ: Tầng 25B1, toà nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội.

Comments

comments

Gửi một bình luận

Translate »
error: Content is protected !!