Điều kiện về nhân sự của phòng chẩn trị y học cổ truyền

Điều kiện về nhân sự của phòng chẩn trị y học cổ truyền

Khách hàng hỏi:

Chào Luật sư, tôi đang có một vấn đề muốn được Luật sư tư vấn như sau:

Tôi là người đã hành nghề kê đơn, bốc thuốc được trên thực tế đã hơn 30 năm nay tại địa phương và được rất nhiều người biết đến, từ trước đến nay tôi chỉ hoạt động tự do không đăng ký kinh doanh và không có giấy phép gì. Thời gian gần đây có một số đoàn kiểm tra của Phòng Y tế huyện, Uỷ ban nhân dân huyện cũng như Sở Y tế về kiểm tra và yêu cầu tôi phải thực hiện cấp giấy phép hoạt động của phòng chẩn trị y học cổ truyền. Vậy để được cấp giấy phép hoạt động tôi cần phải đáp ứng những điều kiện gì và thực hiện những công việc như thế nào? Rất mong được Luật sư tư vấn.

Điều kiện về nhân sự của phòng chẩn trị y học cổ truyền
Điều kiện về nhân sự của phòng chẩn trị y học cổ truyền

Luật Tiền Phong trả lời:

Lời đầu tiên cảm ơn bác đã tin tưởng sử dụng dịch vụ tư vấn và đặt câu hỏi cho Luật Tiền Phong, đối với vấn đề mà bác đang thắc mắc chúng tôi tư vấn cho bác như sau:

Dựa trên những thông tin mà bác cung cấp thì hiện nay chúng tôi chưa thấy bác nói tới những bằng cấp chuyên môn trong lĩnh vực y học cổ truyền mà chỉ mới thấy bác nhắc tới về kinh nghiệm hành nghề trên thực tế, do đó chúng tôi sẽ tư vấn chung cho bác như sau:

Bác với tư cách là người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của phòng chẩn trị y học cổ truyền bác cần phải đáp ứng những điều kiện như sau theo quy định mới nhất tại Nghị định 155/2018/NĐ-CP:

  • Là lương y hoặc là người được cấp Giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền hoặc là người được cấp Giấy chứng nhận phương pháp chữa bệnh gia truyền.

Nếu bác đã có một trong ba loại giấy tờ trên thì bác sẽ đủ điều kiện nhưng nếu bác chưa có bất kỳ loại giấy tờ nào thì bác phải thực hiện thủ tục để được cấp giấy chứng nhận lương y hoặc Giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền hoặc là người được cấp Giấy chứng nhận phương pháp chữa bệnh gia truyền.

Như bác có chia sẻ thì trên thực tế bác đã có hơn 30 năm tham gia kê đơn, bốc thuốc cũng như khám, chữa bệnh chuyên khoa y học cổ truyền vậy nên chúng tôi sẽ tư vấn cho các để xin được giấy chứng nhận lương y.

Hiện nay theo quy định tại khoản 5 Điều 1 Thông tư 29/2015/TT-BYT thì các đối tượng đề nghị được cấp giấy chứng nhận lương y là: “Đối tượng đặc cách đã tham gia khám bệnh, chữa bệnh bằng y học cổ truyền từ đủ 30 năm trở lên.”. Bác đã là một trong những đối tượng được cấp nhưng bên cạnh đó bác phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

– Về hiểu biết lý luận y dược học cổ truyền: Có giấy xác nhận đã tham dự lớp bồi dưỡng về y học cổ truyền do viện, bệnh viện y học cổ truyền, Hội Đông y, Hội Châm cứu tỉnh trở lên, các trường chuyên ngành y, dược với tổng thời gian từ đủ 6 tháng trở lên trước khi Thông tư 29/2015/TT-BYT có hiệu lực.

– Về kinh nghiệm khám bệnh, chữa bệnh bằng phương pháp y học cổ truyền:

+ Nếu người hành nghề làm việc tại Trạm y tế xã thì phải được Trưởng Trạm y tế xã xác nhận bằng văn bản. Căn cứ để xác nhận dựa vào hợp đồng lao động hoặc giấy tờ khác chứng minh đã tham gia khám bệnh, chữa bệnh bằng y học cổ truyền từ đủ 30 năm trở lên, không có sai sót về chuyên môn và được người bệnh tín nhiệm.

+ Nếu hành nghề tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bằng y học cổ truyền hoặc phòng chẩn trị y học cổ truyền tư nhân thì ngoài việc được xác nhận của Trưởng trạm y tế xã, người hành nghề còn phải được người đứng đầu cơ sở đó xác nhận.

– Về việc xác nhận ý kiến đồng ý của Hội Đông y: Được Hội Đông y tỉnh xác nhận bằng văn bản về phạm vi hoạt động chuyên môn và đạo đức nghề nghiệp để hành nghề khám bệnh, chữa bệnh bằng y học cổ truyền.

– Có tuổi đời từ đủ 55 tuổi trở lên tính đến ngày Thông tư 29/2015/TT-BYT có hiệu lực.

Để thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận lương y bác cần chuẩn bị một bộ hồ sơ đầy đủ bao gồm:

– Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận là lương y;

– Chứng minh nhân dân (bản sao hợp lệ);

– Sơ yếu lý lịch cá nhân có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú (trong thời gian không quá 06 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ);

– Giấy khám sức khỏe đủ điều kiện làm việc (trong thời gian không quá 12 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ);

– 02 ảnh màu cỡ 4 x 6 cm chụp trên nền trắng (trong thời gian không quá 06 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ);

– 02 phong bì có dán tem và ghi rõ họ tên, địa chỉ người nhận;

– Bản khai quá trình hành nghề có xác nhận bằng văn bản của Trưởng Trạm y tế xã. Ngoài ra, nếu hành nghề tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bằng y học cổ truyền hoặc phòng chẩn trị YHCT tư nhân thì bổ sung thêm xác nhận bằng văn bản của người đứng đầu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bằng y học cổ truyền;

– Bản sao có chứng thực các văn bằng, chứng chỉ, chứng nhận tham dự các lớp bồi dưỡng về y học cổ truyền.

Sau khi đã chuẩn bị một bộ hồ sơ đầy đủ nêu trên bác sẽ thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận lương y cụ thể như sau:

– Nộp hồ sơ cấp giấy chứng nhận lương y tại Sở Y tế nơi bác đang cư trú, hồ sơ này nếu có điều kiện bác tiến hành nộp trực tiếp hoặc nếu không bác có thê gửi hồ sơ quan đường bưu điện đến Bộ phận một cửa của Sở Y tế hoặc Trung tâm hành chính công của tỉnh;

– Sau khi nhận được hồ sơ, chuyên viên tiếp nhận hồ sơ sẽ gửi cho bác Phiếu tiếp nhận hồ sơ;

– Trường hợp hồ sơ chưa hợp lệ thì trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày ghi trên Phiếu tiếp nhận hồ sơ Sở Y tế tỉnh sẽ gửi lại cho bác thông báo để yêu cầu bổ sung hoặc chỉnh sửa;

– Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, Tổ thư ký của Hội đồng kiểm tra sát hạch sẽ tiến hành thẩm định hồ sơ để phân loại và lập danh

– Trong 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được danh sách của Tổ Thư ký, Hội đồng kiểm tra sát hạch sẽ tiến hành họp để giải quyết:

– Đối với các trường hợp đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận là lương y: Hội đồng kiểm tra sát hạch gửi danh sách đến Trung ương Hội Đông y Việt Nam hoặc Hội Đông y tỉnh để xin xác nhận ý kiến đồng ý theo quy đị Sau khi có ý kiến đồng ý của Trung ương Hội Đông y hoặc Hội Đông y tỉnh, Hội đồng kiểm tra sát hạch trình Bộ trưởng Bộ Y tế hoặc Giám đốc Sở Y tế tỉnh cấp Giấy chứng nhận là lương y.

– Đối với các trường hợp đủ điều kiện dự kiểm tra sát hạch: Hội đồng kiểm tra sát hạch lập kế hoạch tổchức kiểm tra sát hạ

– Trường hợp không đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận là lương y hoặc không đủ điều kiện dự kiểm tra sát hạch thì Hội đồng kiểm tra sát hạch sẽ có văn bản thông báo lý do gửi lại bác;

– Sau khi kiểm tra sát hạch 15 ngày, Hội đồng kiểm tra sát hạch lập danh sách các trường hợp đạt kết quả kiểm tra sát hạch và gửi danh sách đến Trung ương Hội Đông y Việt Nam hoặc Hội Đông y tỉnh để xin xác nhận ý kiến đồng ý theo quy định, đồng thời thông báo kết quả kiểm tra sát hạch cho từng đối tượ Sau khi có ý kiến đồng ý của Hội Đông y, Hội đồng kiểm tra sát hạch trình Bộ trưởng Bộ Y tế hoặc Giám đốc Sở Y tế tỉnh cấp Giấy chứng nhận là lương y.

  • Có chứng chỉ hành nghề;
  • Có thời gian hành nghề khám bệnh, chữa bệnh ít nhất là 36 tháng sau khi được cấp chứng chỉ hành nghề hoặc có thời gian trực tiếp tham gia khám bệnh, chữa bệnh ít nhất là 54 tháng. Việc phân công, bổ nhiệm người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phải được thể hiện bằng văn bản: Về điều kiện này bác đã đảm bảo;
  • Là người hành nghề cơ hữu tại cơ sở;
  • Ngoài bác là người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của phòng chẩn trị y học cổ truyền, các đối tượng khác làm việc trong cơ sở nếu có thực hiện việc khám bệnh, chữa bệnh thì phải có chứng chỉ hành nghề và chỉ được thực hiện việc khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi công việc được phân công. Căn cứ vào phạm vi hoạt động chuyên môn, văn bằng, chứng chỉ, chứng nhận đào tạo và năng lực của người hành nghề mà bác sẽ phân công họ được thực hiện các kỹ thuật chuyên môn bằng văn bản;
  • Các đối tượng khác tham gia vào quá trình khám bệnh, chữa bệnh nhưng không cần phải cấp chứng chỉ hành nghề theo quy định của Luật khám bệnh, chữa bệnh thì được phép thực hiện các hoạt động theo phân công của người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh (kỹ sư vật lý y học, kỹ sư xạ trị, âm ngữ trị liệu, tâm lý trị liệu và các đối tượng khác), việc phân công phải phù hợp với văn bằng chuyên môn của người đó.

Có thể bạn quan tâm:

>>> Các yêu cầu về cơ sở vật chất phòng chẩn trị y học cổ truyền

>>> Những lưu ý khi xin giấy phép phòng chẩn trị y học cổ truyền

Trên đây là tất cả những nội dung mà Luật Tiền Phong muốn tư vấn cho bác về điều kiện nhân sự của phòng chần trị y học cổ truyền. Mong rằng những thông tin này sẽ giúp bác giải đáp được những thắc mắc của mình. Nếu bác còn băn khoăn, thắc mắc hay có mong muốn được Luật tiền Phong hỗ trợ trọn gói thực hiện thủ tục trên hãy liên hệ với chúng tôi qua số hotline: 1900 6289 để được các Luật sư giới thiệu cụ thể hơn về dịch vụ.

==================== 

BAN TƯ VẤN PHÁP LUẬT Y TẾ – LUẬT TIỀN PHONG

Hotline: 1900 6289

Hotmail: contact@luattienphong.vn

Địa chỉ: Tòa nhà Bình Vượng, số 200, Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Comments

comments

Translate »
error: Content is protected !!